Còn lúng túng trong phân bổ chỉ tiêu sử dụng đất. Công tác nghiệm thu, thanh quyết toán và bàn giao các khu dân cư, khu đô thị mới, việc giải ngân vốn đầu tư công, xử lý nợ đọng xây dựng cơ bản, sắp xếp doanh nghiệp nhà nước... còn hạn chế, lúng túng trong tháo gỡ những vướng mắc.
Tình trạng cơ sở vật chất xuống cấp, thiếu thuốc, nhân lực, trang thiết bị y tế chưa được khắc phục kịp thời; việc chỉ đạo tháo gỡ khó khăn cho các doanh nghiệp và thu hút đầu tư vào tỉnh chưa hiệu quả; nhiều kiến nghị của nhà đầu tư, doanh nghiệp chưa được giải quyết thỏa đáng, kịp thời; chậm triển khai kế hoạch phát triển nhà ở xã hội và các dự án bất động sản; lúng túng trong tính tiền sử dụng đất của các dự án làm ảnh hưởng đến hoạt động của doanh nghiệp và nguồn thu ngân sách; cải cách hành chính, cải thiện môi trường đầu tư còn nhiều điểm nghẽn; công tác bồi thường giải phóng mặt bằng tại một số dự án còn vướng mắc, chưa được giải quyết dứt điểm. Việc quản lý, khai thác và sử dụng bến bãi, đất đai, khoáng sản, tài nguyên môi trường, xử lý chất thải... còn nhiều vi phạm ở một số địa phương.
Đồng chí Chủ tịch HĐND tỉnh Hải Dương Lê Văn Hiệu đề nghị các đại biểu cần tập trung thảo luận làm rõ những nguyên nhân khách quan, chủ quan và đề ra những giải pháp khắc phục hiệu quả, khả thi trong nửa cuối nhiệm kỳ. Đặc biệt cần phân tích làm rõ những kết quả nổi bật của năm 2023 nhằm rút ra bài học kinh nghiệm, đề ra giải pháp hiệu quả để có thể phát huy tối đa những kết quả của năm 2023, có bước phát triển đột phá trong triển khai thực hiện nhiệm vụ năm 2024.
Các đại biểu biểu quyết thông qua nội dung chương trình kỳ họp
Xem xét những nội dung cử tri quan tâmĐồng chí Chủ tịch HĐND tỉnh Lê Văn Hiệu cho biết, tại kỳ họp HĐND tỉnh sẽ nghe Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh báo cáo tình hình tâm tư, nguyện vọng, ý kiến, kiến nghị của cử tri gửi đến Kỳ họp; xem xét báo cáo kết quả công tác tiếp dân, giải quyết khiếu nại, tố cáo của công dân và công tác phòng, chống tham nhũng năm 2023, phương hướng 2024; báo cáo việc trả lời, giải quyết ý kiến, kiến nghị của cử tri từ đầu nhiệm kỳ 2021-2026; kết quả giám sát chuyên đề theo kế hoạch. Đây là những nội dung được đông đảo cử tri quan tâm, vì vậy đồng chí đề nghị các đại biểu nghiên cứu, thảo luận, chỉ ra những bài học kinh nghiệm về giải pháp giải quyết những hạn chế tồn tại để tiếp tục xây dựng chính quyền thân thiện, vì Nhân dân phục vụ.
Tại kỳ họp này, HĐND tỉnh sẽ tổ chức lấy phiếu tín nhiệm đối với các chức danh do HĐND bầu. Đây là phương thức giám sát quan trọng đối với những người được lấy phiếu tín nhiệm. Căn cứ báo cáo của người được lấy phiếu tín nhiệm, báo cáo kết quả hoạt động của HĐND, kết quả thực hiện nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội của UBND tỉnh. Đồng chí Chủ tịch HĐND tỉnh Lê Văn Hiệu đề nghị các đại biểu HĐND tỉnh thận trọng, khách quan nghiên cứu, đánh giá trong ghi phiếu tín nhiệm đối với từng chức danh do HĐND bầu.
Toàn cảnh kỳ họp
Đồng chí Chủ tịch HĐND tỉnh nhấn mạnh, nội dung trình kỳ họp thứ 19 rất lớn, đặt ra yêu cầu cao đối với HĐND, đại biểu HĐND và các đại biểu tham dự kỳ họp. Đồng chí đề nghị các đại biểu HĐND tỉnh, các đại biểu tham dự kỳ họp tích cực nghiên cứu tài liệu, thảo luận, tham gia đóng góp nhiều ý kiến thiết thực, để HĐND xem xét quyết định đúng đắn các nội dung, góp phần vào thành công của kỳ họp.
Kỳ họp thứ 19, HĐND tỉnh khóa XVII diễn ra trong từ ngày 6-8/12/2023 và được truyền hình trực tiếp trên sóng của Đài Phát thanh và Truyền hình Hải Dương.
Kỳ họp này, HĐND tỉnh sẽ xem xét 08 báo cáo, 30 tờ trình của UBND tỉnh, 27 báo cáo thẩm tra của các Ban HĐND tỉnh và thảo luận, đánh giá về: Kết quả thực hiện kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội, tình hình thực hiện dự toán ngân sách địa phương; tình hình thực hiện và phương án điều chỉnh vốn đầu tư công năm 2023, nhiệm vụ kế hoạch năm 2024; Kết quả thực hiện nhiệm vụ kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội và hoạt động của HĐND, UBND tỉnh từ đầu nhiệm kỳ 2021-2026 đến nay; Phương án phân bổ, điều chỉnh kế hoạch đầu tư công vốn ngân sách địa phương 5 năm 2021-2025 và một số nội dung quan trọng khác